Bạn đọc Báo Lao Động có hỏi: Tôi đang có thai được 5 tháng. Do điều kiện sức khỏe không bảo đảm, bác sĩ chỉ định phải nghỉ việc để tránh ảnh hưởng đến sức khỏe thai nhi. Tôi mới tham gia BHXH được 8 tháng và nghe nói trong trường hợp phải nghỉ việc để bảo đảm sức khỏe của thai nhi chỉ cần tham gia BHXH 3 tháng thì được hưởng chế độ thai sản. Trường hợp của tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không?

Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

  1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

  2. Người lao động quy định tại các Điểm b, c và d Khoản 1 Điều này phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
  3. Người lao động quy định tại Điểm b, Khoản 1 điều này đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
  4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 điều này mà chấm dứt HĐLĐ, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và Khoản 1, Điều 39 của luật này.

Do bạn mới tham gia BHXH được 8 tháng nên không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.

Theo NAM DƯƠNG-laodong.vn